Chào mừng bạn đến với website www.sanbdscongnghiep.vn

  • Hotline

    0913.040.789
  • Email

    congtytoplandhp@gmail.com
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho phần tăng thêm. Có hay không ?

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho phần tăng thêm. Có hay không ?

  • Ngày đăng : 16/12/2022
  • /
  • 69 lượt xem

Hỏi: Tôi có chuyển nhượng lại một thửa đất thương mại dịch vụ có diện tích thực tế đo đạc là 5.300m2, trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là 4.700m2. Xin hỏi, tôi có thể đăng ký mới quyền sử dụng đất 600m2 này không? Xác minh thực tế tại UBND phường, tôi được biết, thửa đất này sử dụng ổn định từ năm 1990 đến nay, không tranh chấp, không lấn chiếm, mục đích thửa đất phát sinh phù hợp với loại đất đang sử dụng, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất. Nếu đăng ký thì đăng ký tại cơ quan nào?

Trả lời: Người sử dụng đất có thể đăng ký mới quyền sử dụng đất mà không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có, và có thể đến văn phòng đăng ký đất đai huyện để xin cấp lại.

Đất TMD là gì? Quy định về quy hoạch đất thương mại dịch vụ mới nhất

Ảnh minh họa

Thứ nhất, theo thông tin từ Tổng cục Quản lý đất đai, quy định tại 5 Điều 98 của Luật Đất đai năm 2013 thì trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế.

Như vậy, người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

Thứ hai, trình tự, thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do đo đạc xác định lại diện tích, kích thước thửa đất thực hiện theo quy định tại Điều 76 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (được sửa đổi, bổ sung tại khoản 24 Điều 1 của Nghị định số 148/2020/NĐ-CP). Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận.

Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm thực hiện các công việc kiểm tra hồ sơ, xác nhận vào đơn đề nghị về lý do cấp đổi Giấy chứng nhận, lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, cập nhật, chỉnh lý hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Như vậy, chủ quyền sở dụng đất có thể đến văn phòng đăng ký đất đai huyện để xin cấp lại.

Thứ ba, cơ quan tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả giải quyết thủ tục đăng ký đất đai, tài sản khác gắn liền với đất; cấp, cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận thực hiện theo quy định tại Điều 60 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại khoản 19 Điều 1 của Nghị định số 148/2020/NĐ-CP).

 

-------------------------------------------------

Dịch vụ của chúng tôi

Để hỗ trợ các nhà đầu tư và đối tác trong, ngoài nước, TOP LAND sẵn sàng cung cấp các dịch vụ xúc tiến đầu tư MIỄN PHÍ như:

  • Tư vấn lựa chọn địa điểm đầu tư (Trên phạm vi toàn Việt Nam);
  • Tư vấn Tài chính và Nguồn vốn doanh nghiệp;
  • Tư vấn tái cấu trúc và mua bán sáp nhập doanh nghiệp (M&A);
  • Tư vấn thiết kế công trình công nghiệp;
  • Tư vấn giải pháp Công nghệ và xử lý môi trường;
  • Tư vấn Pháp lý doanh nghiệp

Liên hệ:

Hotline: +84 913.040.789 - Di động: +84 913.040.789 (Mr.Tùng)

Địa chỉ: Số 5 Lô 8A4 Lê Hồng Phong, Ngô Quyền, Hải Phòng

Website:  www.toplandglobal.vn  hoặc www.sanbdscongnghiep.vn

  • congtytoplandhp@gmail.com
  • 0913.040.789
0913.040.789